• kyakykyawan-mata-mai fara'a-yarinya-hala-gilashin-talashin-shakata-bakin teku

Menene Ka'idar Canjin Launi (Photochromic) Gilashin Hawa?Shin Gilashin Hawa Mai Canjin Launi Yana da lahani ga Ido?

Gilashin hawa masu canza launi sune gilashin da za su iya daidaita launi cikin lokaci bisa ga hasken ultraviolet na waje da zafin jiki, kuma suna iya kare idanu daga haske mai ƙarfi, wanda ya dace da sawa lokacin hawa.Ka'idar canza launi shine ta hanyar ruwan tabarau mai ɗauke da azurfa halide microcrystals da ultraviolet haske amsa bayan rabuwa, atom na azurfa suna ɗaukar haske, rage yawan watsa ruwan tabarau, ta haka canza launi;Lokacin da hasken kunnawa ya ɓace, atom ɗin azurfa suna sake haɗuwa tare da halogen atom, suna komawa zuwa launi na asali.Kyakkyawan gilashin hawa masu canza launi ba su da lahani sosai ga idanu, amma hawan dogon lokaci kuma na iya haifar da gajiyar gani.Bari mu kalli ka'idar gilashin hawa masu canza launi.

hoto005

Menene ka'idar gilashin hawa masu canza launi?

Gilashin masu canza launi na iya canza launin ruwan tabarau gwargwadon ƙarfin hasken waje, don kare idanu daga ƙarfin haske mai ƙarfi, mutane da yawa za su zaɓi sanya gilashin masu canza launi yayin hawa, amma yawancinsu suna yi. ba su san ka'idar canza launi ba, a gaskiya ma, ka'idar aiki na gilashin canza launi yana da sauƙi.

1. Gilashin hawa masu canza launi ana yin su ta hanyar ƙara kayan launin haske zuwa kayan albarkatun ruwan tabarau don sanya ruwan tabarau ya ƙunshi halide na azurfa (silver chloride, silver australide) microcrystals.Lokacin da aka sami haske na ultraviolet ko gajeriyar kalaman haske, halogen ions suna sakin electrons, waɗanda ions na azurfa suka kama su kuma suna amsawa: Halide na azurfa mara launi yana bazuwa zuwa atom ɗin azurfa mara nauyi da kuma atom ɗin halogen na zahiri.Atom ɗin azurfa suna ɗaukar haske, wanda ke rage watsa ruwan tabarau, ta yadda launin tabarau ya canza.

2. Saboda halogen a cikin ruwan tabarau mai launi ba za a rasa ba, don haka za'a iya canza yanayin da zai iya faruwa, bayan hasken kunnawa ya ɓace, azurfa da halogen sun sake haɗawa, ta yadda ruwan tabarau ya dawo zuwa ainihin launi mara launi ko haske.Hawan hawa sau da yawa a waje, buƙatar jure wa haɓakar rana, don haka saka gilashin gilashin hawa wanda zai iya canza launi ya fi kyau.Duk da haka, wasu mutane suna damuwa cewa gilashin hawa masu canza launi zai zama cutarwa ga idanu.To, shin gilashin hawa masu canza launi zai cutar da idanu?

Shin gilashin hawa masu canza launi yana cutar da idanu?

Hasken watsawar gilashin hawa masu canza launi yana da ɗan ƙaramin ƙarfi, kodayake yana iya ɗaukar mafi yawan hasken ultraviolet, infrared da haske iri-iri masu cutarwa, amma saboda nau'ikan sinadarai na azurfa halide da ke ƙunshe a kan ruwan tabarau, isar da hasken ruwan tabarau ba shi da kyau. , Yin amfani da dogon lokaci na iya haifar da gajiya na gani, bai dace da dogon lokaci da amfani da hawan hawa ba.Duk da haka, tare da ci gaban fasaha na masana'antu, yawan canza launin launi da raguwar yawan ruwan tabarau masu canza launi sun inganta sosai, kuma gilashin hawan masu launi masu kyau ba su da wani lahani.Bugu da kari, ya kamata a lura da cewa, akwai wasu ƙananan tabarau masu canza launi tare da canjin launi mara kyau, ko dai a hankali canza launi tare da saurin launi, ko kuma saurin canza launi tare da launi mai laushi, wasu ma ba sa canza launi, wannan. hawan gilashin lalacewa na dogon lokaci ba zai iya yin tasiri mai kariya na ido ba.


Lokacin aikawa: Yuli-20-2023